Hanyoyin magani don tushen gurbatawa a cikin layukan shafa
Ana amfani da layukan zane sosai a fannoni daban-daban kamar motoci, kayan aikin gida da kayan daki. Shin kun san adadin gurɓataccen abu nawa ne ke da hannu a aikin shafa? Sharar gas, sharar ruwa, sharar gida da hayaniya, ba abubuwa ne masu kyau ba, idan ba a magance su yadda ya kamata ba tare da fitar da su kai tsaye ba, muhalli da lafiyar ɗan adam mummunan rauni ne! Sabili da haka, maganin magungunan gurɓataccen abu a cikin layin samar da sutura na iya zama da mahimmanci.
Maganin fitar da iskar gas
Ana haifar da iskar gas na layin samar da shafi a cikin hanyoyin da aka tsara, dakin fenti, dakin daidaitawa da tanda mai bushewa. Gas mai shaye-shaye daga samarwa yana ƙunshe da tururi mai ƙarfi na Organic, abubuwan da ba su da ƙarfi na fenti, samfuran bazuwar thermal da samfuran amsawa da sauran abubuwa masu cutarwa, hayaƙi kai tsaye zai haifar da gurɓataccen yanayin iska. Don gurɓataccen iskar gas gabaɗaya za a yi amfani da shi ta hanyoyi biyu: sarrafa tushen da ƙarshen jiyya.
• Ikon tushen:
a yi amfani da fenti waɗanda ba su ƙunshi abubuwan da ba su da ƙarfi ko kuma suna da ƙarancin ƙarfi, haɓaka ƙirar fenti don rage amfani da kaushi daga tushen don cimma manufar rage hayaki.
Ikon ƙarshe:
tsarin kulawa da ya dace bisa ga nau'i-nau'i daban-daban da abubuwan da ke tattare da iskar gas. Don babban taro, ƙananan ƙarar iska mai ƙyalli na konewar iskar gas, konewar catalytic ko hanyar adsorption don magani; don ƙarancin maida hankali, babban ƙarar iska na iskar gas ta amfani da hanyar tallan carbon da aka kunna, hanyar dabarar kudan zuma mai kunna carbon fiber kudan zuma don jiyya. Shigar da na'urar tsarkakewar iskar oxygen ta photocatalytic Wannan nau'in na'urar gyaran iskar gas na sharar gida na iya yin tasiri yadda ya kamata da kuma lalata mahalli masu canzawa (VOCs) da wasu abubuwan da ke cikin iskar gas.
Maganin sharar ruwa
Sharar gida na shafi samar line yafi zo daga degreasing, phosphatization da passivation sharar gida samar da pretreatment, electrophoretic shafi sharar gida, ruwa na tushen shafi feshi dakin da tsaftacewa da ruwa. Ruwan sharar gida yana kunshe da adadi mai yawa na mai da maiko, sinadarai na acidic, kwayoyin halitta da ions karfe da sauran gurbatar yanayi suna haifar da gurbacewa ga muhallin ruwa. Don gurɓacewar ruwa gabaɗaya an raba shi zuwa cikakken najasa da kuma karkasa maganin najasa ta hanyoyi biyu.
• Cikakken maganin ruwan sharar gida:
Zaɓi cikakkun kayan aikin jiyya na ruwa, ta hanyar acid da alkali neutralization, iyo sha mai, narkar da hasumiya jiyya, emulsion da sauran matakai don cire mai da maiko a cikin datti, acidic abubuwa da kwayoyin halitta. Za a fitar da ruwan sharar da aka yi amfani da shi ko kuma a sake yin fa'ida bayan an cimma ma'aunin fitar da kariyar muhalli.
• Maganin rarrabawa:
Maganin ragowar sharar gida
Gurbacewar sharar ta fi fitowa ne daga matsuguni da ake samarwa a cikin aikin gyaran ruwa, waɗannan sharar sun ƙunshi adadi mai yawa na kwayoyin halitta, ion ƙarfe da barbashi, waɗanda ke haifar da haɗari ga ƙasa da yanayin ruwa na ƙasa. Don ƙazantar slag, ana iya ɗaukar hanyoyin magani masu zuwa:
• Maganin zubar da ruwa:
Yi amfani da kayan aiki kamar farantin karfe da firam tace latsa don dena ruwan sharar da kuma rage ƙarar da abun cikin ruwa na sharar.
Amintaccen zubarwa:
Yi jigilar ragowar dattin da ba a ruwa ba zuwa wurin ajiyar sharar na musamman don zubar da shi lafiya don hana cutar da muhalli da lafiyar ɗan adam.
Sarrafa amo
Gurbacewar amo wani lamari ne da ke damuwa a layin samar da sutura. Hayaniya yafi fitowa daga magoya bayan tsakiya da na'urorin sufuri. Don gurɓatar hayaniya, ana iya ɗaukar matakan sarrafawa masu zuwa:
•Zaɓi magoya bayan centrifugal da na'urorin jigilar kaya waɗanda ke bin ka'idojin amo don rage haɓakar hayaniya.
•Saita kayan rufe sauti a cikin zanen zane don rage yaɗuwar hayaniya da yaɗuwar hayaniya.
Sauran Matakan
Baya ga waɗancan hanyoyin da ke sama, muna kuma iya yin kamar ƙasa:
• Kara kula da kayan aiki:
Kulawa na yau da kullun na kayan aikin zanen da kayan sarrafa gurɓatawa don kiyaye kayan aiki a cikin yanayi mai kyau, zamu iya rage ɗigon ruwa da ƙura.
• Zane da samarwa koren:
• Horar da ma'aikata da inganta tsaro: